Chế độ tử tuất của người tham gia chế độ bảo hiểm xã hội

Thứ Năm, 14/02/2019 | 16:02 GMT+7.
Lượt xem: 1164
Chào luật sư! Xin cho tôi hỏi: Chồng tôi là cán bộ công an đã nghỉ hưu đang hưởng lương hưu, mới đây chồng tôi qua đời. Vậy con tôi sinh năm 2010 có được hưởng trợ cấp tiền tất thường xuyên từ bố không? Xong tôi băn khoăn về giấy tờ của chồng tôi khi hưởng lương hưu là sinh năm 1946, nhưng đăng ký kết hôn với tôi lại là sinh năm 1956. Vậy tôi phải làm gì? Thưa luật sư! Rất mong nhận được giải đáp tư vấn từ luật sư

Hải Hà

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến chế độ tử tuất.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ theo pháp luật về bảo hiểm xã hội, tại điều 66 Luật bảo hiểm xã hội quy định:

Điều 66. Trợ cấp mai táng
1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:
a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;
b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.
2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.
3. Người quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo đó, áp dụng vào trường hợp này, người chết là cán bộ công an đã tham gia chế độ bảo hiểm xã hội trong nhiều năm công tác thì căn cứ theo khoản 1 điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
c) Cán bộ, công chức, viên chức;
d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn

là đối tượng có đủ điều kiện để thân nhân được hưởng chế độ tử tuất.

Tiếp theo liên quan đến thắc mắc về điều kiện để thân nhân được hưởng tiền tuất, tiền trợ cấp hàng tháng: căn cứ theo điều 67 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 67. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng
1. Những người quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 66 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:
a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;
b) Đang hưởng lương hưu;
c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;
d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.
2. Thân nhân của những người quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:
a) Con chưa đủ 18 tuổi; con từ đủ 18 tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; con được sinh khi người bố chết mà người mẹ đang mang thai;
b) Vợ từ đủ 55 tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ 60 tuổi trở lên; vợ dưới 55 tuổi, chồng dưới 60 tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu từ đủ 60 tuổi trở lên đối với nam, từ đủ 55 tuổi trở lên đối với nữ;
d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha đẻ của vợ hoặc cha đẻ của chồng, mẹ đẻ của vợ hoặc mẹ đẻ của chồng, thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình nếu dưới 60 tuổi đối với nam, dưới 55 tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.
3. Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản 2 Điều này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương cơ sở. Thu nhập theo quy định tại Luật này không bao gồm khoản trợ cấp theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công.

Theo đó, người con sinh vào năm 2010 đáp ứng đủ điều kiện theo quy định pháp luật để được hưởng chế độ tiền tuất hàng tháng.

Cuối cùng liên quan đến thắc mắc về thông tin có liên quan đến nhân thân của người tham gia chế độ bả hiểm xã hội. Căn cứ theo các quy định về quy trình tham gia bảo hiểm xã hội, người tham gia chế độ BHXH là người lao động căn cứ theo khoản 1 điều 2 Luật BHXH thì các thông tin có liên quan đến nhân thân như thông tin về họ tên, năm sinh, nơi cư trú… được kê khai trong mẫu đơn tham gia bảo hiểm xã hội phải thống nhất, đồng bộ với giấy khai sinh của người tham gia căn cứ theo quy định tại khoản 3 điều 14 Luật hộ tịch:

Điều 14. Nội dung đăng ký khai sinh
3. Nội dung đăng ký khai sinh quy định tại khoản 1 Điều này là thông tin hộ tịch cơ bản của cá nhân, được ghi vào Sổ hộ tịch, Giấy khai sinh, cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử và Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân liên quan đến thông tin khai sinh phải phù hợp với nội dung đăng ký khai sinh của người đó.
Chính phủ quy định việc cấp số định danh cá nhân cho người được đăng ký khai sinh.

Theo đó, thông tin sai lệch về năm sinh trong giấy đăng ký kết hôn và tờ khai tham gia BHXH sẽ không ảnh hưởng đến các quyền và lợi ích có liên quan đến người tham gia chế độ BHXH.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về chế độ bảo hiểm xã hội. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Thu Thuỷ
 
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
  • Luật sư tư vấn pháp luật miễn phí 24/7
  • Đặt hẹn luật sư, yêu cầu dịch vụ tại Hà Nội
  • Đặt hẹn luật sư, yêu cầu dịch vụ tại TPHCM
Bài viết liên quan
Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ sang tên sổ đỏ tại quận Hoàng Mai nhanh nhất
Nằm ở cửa ngõ phía Nam thành phố, quận Hoàng Mai có nhiều lợi thế phát triển kinh tế và giao lưu văn hóa với trục đường giao thông đường bộ, đường sắt, đường thủy. Với lợi thế đó, trong những năm gần đây, nhu cầu chuyển nhượng quyền sử dụng đất,...
Tư vấn và thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ tại quận Long Biên nhanh nhất
Long Biên là một quận nằm ở phía Đông thành phố Hà Nội. Đây là quận duy nhất nằm ở tả ngạn sông Hồng, đồng thời là quận có diện tích lớn nhất của thủ đô Hà Nội. Đồng thời đây cũng là một trong những quận vô cùng sôi động của ...
Tư vấn và thực hiện thủ tục xin giấy phép nhập khẩu máy in
Theo quy định của pháp luật thì khi doanh nghiệp, tổ chức thực hiện nhập khẩu máy in từ nước ngoài vào Việt Nam để kinh doanh sẽ phải tiến hành xin giấy phép nhập khẩu máy in tại Bộ thông tin và truyền thông mới đủ điều kiện để sản phẩm m...
Dịch vụ xin giấy phép an ninh trật tự cho cơ sở kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ
Kinh doanh dịch vụ thu hồi nợ (đòi nợ) là một trong những mô hình rất thịnh hành và phát triển hiện nay. Theo quy định của pháp luật thì đây là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện, một trong những điều kiện cần và đủ để doanh nghi...
Dịch vụ làm sổ hộ khẩu tại quận Nam Từ Liêm - Hà Nội
Chế độ hộ khẩu ở Việt Nam được hình thành nhằm mục đích kiểm soát trật tự xã hội và quản lí kinh tế của nước. Việc đô thị hóa, sự phát triển quá nhanh của các khu công nghiệp khiến lượng người di cư về các thành phố lớn, những đô thị sầm uất với...
 
 
CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
01900 6589
Gọi luật sư: 19006589